Trường hợp nào người cho thuê nhà được phép lấy lại nhà trước thời hạn?

Dù bạn là người đi thuê hay người đang cho thuê nhà nguyên căn cũng đều phải nắm rõ các thông tin liên quan đến việc tiến hành hợp đồng cũng như chấm dứt hợp đồng. Nếu trong quá trình cho thuê bạn cần lấy lại nhà, nghĩa là hành vi đơn phương chấm dứt hợp đồng trước thời hạn thì cần phải thuộc các trường hợp như trong luật kinh doanh bất động sản được Nhà nước ban hành trước đó. Vậy đó bao gồm những trường hợp nào? Cùng Chothuenha.me nêu ra cụ thể bên dưới đây nhé.

Chấm dứt hợp đồng cho thuê nhà nguyên căn được quy định như thế nào?

Căn cứ Luật Kinh doanh bất động sản năm 2014 tại Điều 130 Luật Nhà ở 2014 quy định rõ các trường hợp chấm dứt hợp đồng cho thuê nhà nguyên căn như sau:

- Thuê nhà ở không thuộc sở hữu nhà nước thì việc chấm dứt hợp đồng thuê nhà ở được thực hiện khi có một trong các trường hợp dưới đây:

  • Hợp đồng thuê nhà ở hết hạn; nếu hợp đồng được ký trước đó không nêu rõ thời gian thì hợp đồng sẽ tự chấm dứt sau 90 ngày, tình từ ngày người cho thuê nhà thông báo cho người thuê về việc ngừng hợp đồng.
  • 2 bên thỏa thuận chấm dứt hợp đồng.
  • Nhà đang cho thuê không còn.
  • Người thuê nhà đã chết hoặc có tuyên bố mất tích của Tòa án mà khi chết hoặc mất tích không có ai đang cùng chung sống
  • Nhà cho thuê bị hư hỏng nặng, mất an toàn cho người ở, có nguy cơ sập đổ hoặc thuộc khu vực đã có quyết định thu hồi đất, giải tỏa nhà ở hoặc có quyết định phá dỡ của nhà nước; Nhà đang cho thuê thuộc diện bị Nhà nước trưng mua, trưng dụng để sử dụng vào các mục đích khác. Lưu ý, tại quy định này, bên người cho thuê cũng phải báo trước bằng văn bản cho người thuê trước 30 ngày về việc chấm dứt hợp đồng, trừ trường hợp cả hai bên có thỏa thuận khác.
  • Nhà cho thuê được chấm dứt theo quy định tại Điều 132 của Luật này.- Riêng trường hợp thuê nhà ở thuộc sở hữu nhà nước thì việc chấm dứt hợp đồng sẽ được thực hiện khi có một trong các trường hợp quy định tại khoản 1 Điều 84 của Luật trên.
Chấm dứt hợp đồng cho thuê nhà nguyên căn được quy định rõ
Chấm dứt hợp đồng cho thuê nhà nguyên căn được quy định rõ

Nếu như các quy định trên thuộc vào diện chấm dứt hợp đồng theo quy định, thì việc đơn phương lấy lại nhà, chấm dứt hợp đồng trước thời hạn lại được trình bày theo quy định khác bên dưới đây.

Khi nào người cho thuê được lấy lại nhà trước thời hạn

Trong suốt quá trình diễn ra hợp đồng thuê nhà nguyên căn, căn cứ tại Điều 130 Luật Nhà ở 2014, nếu nhà không thuộc sở hữu nhà nước người cho thuê không được đơn phương chấm dứt hợp đồng hay cách khác là lấy lại nhà nếu không nằm trong các trường hợp bên dưới đây:

  • Người cho thuê nhà ở thuộc sở hữu nhà nước, nhà ở xã hội cho thuê không đúng thẩm quyền, không đúng đối tượng, không đúng điều kiện theo quy định của Luật này.
  • Người thuê nhà không thanh toán tiền thuê từ 03 tháng trở lên mà không có lý do chính đáng.
  • Người thuê nhà nguyên căn sử dụng sai mục đích thỏa thuận trong hợp đồng.
  • Người thuê chưa được sự đồng ý của người cho thuê mà đã đục phá, cơi nới, cải tạo, phá dỡ nhà.
  • Người thuê chưa có sự đồng ý của người cho thuê đã tự chuyển đổi, cho mượn, cho thuê lại nhà.
  • Người thuê nhà gây mất trật tự, vệ sinh môi trường, ảnh hưởng nghiêm trọng đến người xung quanh và đã được người cho thuê hoặc tổ trưởng tổ dân phố, đơn vị chính quyền lập biên bản đến lần thứ ba mà vẫn không khắc phục
  • Thuộc trường hợp quy định tại khoản 2 Điều 129 của Luật này
Khi nào người cho thuê được lấy lại nhà trước thời hạn
Người cho thuê được lấy lại nhà trước thời hạn

Như vậy người đồng ý cho thuê nhà hoàn toàn có thể lấy lại nhà trước thời hạn hợp đồng nếu thuộc vào một trong những điều nêu ra trên. Việc đơn phương lấy lại nhà không thuộc những trường hợp trên, chủ nhà có thể bị thưa kiện nếu không thỏa hiệp được với bên thuê nhà về kết quả bồi thường, mức bồi thường sẽ dựa trên tổn thất về tài sản hoặc sức khỏe của bên đi thuê khi bị lấy lại nhà trước thời hạn.

Vậy ngược lại, bạn là người đi thuê nhà thì có được phép đơn phương chấm dứt hợp đồng cho thuê hay không? Câu trả lời là có nếu chúng thuộc vào một trong những quy định bên dưới đây:

  • Người cho thuê nhà không sửa chữa nhà ở khi có hư hỏng nặng
  • Tăng giá thuê nhà vô lý hoặc tăng giá thuê mà không thông báo cho người thuê nhà biết trước theo thỏa thuận hợp đồng
  • Quyền sử dụng nhà ở của bên thuê bị hạn chế do lợi ích của người thứ ba

Cả hai trường hợp đơn phương chấm dứt hợp đồng thuê nhà nguyên căn đều phải được thông báo ít nhất trước 30 ngày, trừ trường hợp hai bên đã có thỏa thuận trước đó. Tương tự, việc làm trái với các điều khoản quy định sẽ bồi thường thiệt hại nếu như một trong hai bên tiến hành thưa kiện. Vậy thông qua bài viết này, bạn đã nắm rõ các trường hợp được phép lấy lại nhà trước cũng như việc đơn phương chấm dứt hợp đồng thuê nhà trước thời hạn. Website Thuê nhà nguyên căn ngoài cung cấp tin đăng cho thuê nhà chính chủ còn mang lại nhiều kiến thức bổ ích, tình hình bất động sản nhà ở mới nhất hiện nay cho khách hàng.

Có thể bạn quan tâm